Chi tiết bài viết

  • Không có hộ khẩu thường trú, có thể làm lại CMND?

  • Lượt xem: 1132

Không có hộ khẩu thường trú, có thể làm lại CMND?

 em mất chứng minh nhân dân (CMND), còn lại bản photo KT3 và không có hộ khẩu thường trú. Trường hợp ba em có thể làm CMND và đăng ký KT3 được không? (Phi Long)

Khoản 2 Điều 5 nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 3-2-1999 của Chính phủ về CMND, được sửa đổi, bổ sung bởi: nghị định số 170/2007/NĐ-CP và nghị định số 106/2013/NĐ-CP quy định: trường hợp bị mất CMND thì phải làm thủ tục cấp lại.

Điều 6 nghị định số 05/1999/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi: nghị định số 170/2007/NĐ-CP, và nghị định số 106/2013/NĐ-CP, thủ tục cấp lại CMND như sau:

- Đơn đề nghị cấp CMND (theo mẫu) có dán ảnh, đóng dấu giáp lai và xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

- Xuất trình hộ khẩu thường trú;

- Lăn tay, chụp ảnh hoặc nộp ảnh theo quy định.

- Khai tờ khai xin cấp CMND;

Trường hợp ba bạn cần về lại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trước đây để xác nhận về việc trước đây đã đăng ký thường trú, rồi sau đó làm thủ tục nhập hộ khẩu, sau khi được cấp sổ hộ khẩu thường trú thì mới được cấp lại CMND.

Về trình tự thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú, bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại thông tư số 35/2014/TT-BCA ngày 09/9/2014 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và nghị định 31/2014/NĐ-CP ngày 18-4-2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú hoặc liên hệ công an địa phương để được hướng dẫn.

Liên kết Website
Thống kê truy cập
  • Đang Online: 46
  • Trong tuần: 2467
  • Trong tháng: 28329
  • Tổng lượt truy cập: 981256